Phí chuyển nhượng bất động sản với bên mua ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Luật sư DV Xingiayphepcho tôi hỏi : tôi có mua 2000m vuông (2 sào) đất nông nghiệp với giá 30.000.000 đồng. Tôi đang sang tên sổ đỏ. Vậy cho tôi hỏi tôi phải đóng bao nhiêu tiền để chuyển nhượng thành công sang tên tôi ? Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từcủa Công ty Xin giấy phép.

thuế xây dựng

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

 của Chính phủ : Về lệ phí trước bạ.

2. Luật sư tư vấn:

>&gt Xem thêm: 

Về nguyên tắc bên bán là người phải nộp thuế thu nhập cá nhân còn bên mua phải nộp lệ phí trước bạ.

Bạn là bên mua nên lệ phí trước bạ của bạn sẽ phải nộp theo quy định tại nghị định 45/2011/NĐ-CP:

” Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

1. Nhà, đất mức thu là 0,5%.”

Theo đó,

Lệ phí trước bạ = Giá tính lệ phí trước bạ (Giá đất do UBND tỉnh ban hành) x diện tích tính lệ phí trước bạ x 0.5%

Ngoài ra còn bao gồm một số loại phí khác mời bạn tham khảo tại bài viết:

Những điều cần lưu ý: Cần xác định cụ thể địa phương và vị trí đất quy định cụ thể tại bảng giá đất để làm căn cứ tính lệ phí trước bạ.

Tham khảo bài viết liên quan:

>&gt Xem thêm: 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế.

>&gt Xem thêm: 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.