Vợ và chồng mỗi người xin một giấy phép kinh doanh dưới dạng hộ gia đình thì có thực hiện được không ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Kính chào anh/ chị, tôi là A, tôi đang gặp một vướng mắc, kính mong anh/ chị giúp đỡ: Tôi nhận được ý kiến của khách hàng đề nghị cấp 02 giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cho vợ và cho chồng (cùng một hộ gia đình). Tôi giải thích theo quy định điều 66 và điều 67, nghị định 78/2015/nđ-cp thì chỉ được cấp 01 giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ gia đình này, nên không thực hiện được đề nghị của khách hàng.

Tuy nhiên khách hàng này nói đã hỏi luật Minh Khuê và được trả lời được phép cấp 02 giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cho vợ và cho chồng (cùng một hộ gia đình). Vì vậy tôi kính mong anh/ chị hướng dẫn tôi rõ hơn về nội dung này ạ ?

Chân trọng cảm ơn anh / chị.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Doanh nghiệp của Minh Khuê

 

Luật sư trả lời:

Điều 66 và Điều 67 quy định như sau:

“Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định.

Điều 67. Quyền và nghĩa vụ đăng ký của hộ kinh doanh

1. Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại Khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc. Cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều này được quyền góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

3. Cá nhân thành lập và tham gia góp vốn thành lập hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.”

Như vậy, pháp luật có quy định khá rõ hộ kinh doanh là “một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam” đăng ký kinh doanh. Có nghĩa, trong một hộ gia đình có thể chỉ 01 người trong đó đứng ra thực hiện thủ tục đăng ký kinh doanh hoặc toàn bộ những thành viên trong gia đình đứng ra thành lập hộ kinh doanh. Khi những cá nhân, hộ gia đình đó đã đăng ký hộ kinh doanh rồi thì họ sẽ không có quyền tiếp tục đăng ký thêm một hộ kinh doanh hoạt động đồng thời, song song nữa.

Việc bạn nói rằng chỉ được cấp 01 giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ gia đình này là không chính xác.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ  để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận Doanh nghiệp

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.