Tư vấn về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Thưa luật Minh Khuê,em có thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân không được rõ lắm, mong luật DV Xingiayphephướng dẫn giúp. Hiện tại em vừa tốt nghiệp,chỉ đang dạy tại trung tâm ngoại ngữ và không làm ở công ty nào hết. Sau 1 năm dạy thì bên trung tâm có gửi cho 1 bảng Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân và 1 bảng thống kê số chi cá nhân 2015.

Em được bảo là làm giấy tờ và đến cơ quan thuế nhận lại số thuế cá nhân bị khấu trừ. Em đã có , nhưng bản thân không rõ phải làm gì và chuẩn bị gì trước khi lên cơ quan thuế, em có nghe phải làm giấy tờ trên 1 phần mềm thuế,đó là phần mềm gì ạ?

Rất mong được luật Minh Khuê hướng dẫn.  Chân thành cám ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình tới xin giấy phép, Dựa vào những thông tin bạn cung cấp xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

: Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân.

2. Nội dung trả lời:

Theo hướng dẫn tại Điểm b và điểm i khoản 1 Điều 25 thông tư 111/2013/TT-BTC có hướng dẫn về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân như sau:

” Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

1. Khấu trừ thuế

b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

b.2) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”

Vậy đối trường hợp hợp đồng lao động giữa công ty bạn với người lao động là hợp đồng 3 tháng vậy theo quy định của thông tư 111/2013/TT-BTC thì công ty sẽ tiến hành theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về, luật thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  hoặc qua Tổng đài tư vấn: .

Trân trọng./

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.