Tội hiếp dâm trẻ em bị xử phạt bao nhiêu năm tù?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Thưa luật sư tôi muốn hỏi một sự việc về hành vi giao cấu hiếp dâm trẻ em. Con gái tôi sinh 25-9-2008 trong thời gian cháu học lớp 1-2 cháu bị hiếp dâm bằng hành vi đe doạ giết, bịt mồm rồi bị giao cấu nhiều lần, đến ngày 18-6-2018 tức là cách thời điểm con tôi bị hiếp cách đây 2 năm thì tôi mới phát hiện cháu bị xâm hại nhiều lần. Vậy kính mong luật sư cho tôi biết tôi phải làm gì để đưa việc nghiêm trọng này ra pháp luật và có thể khởi kiện đc ko ạ. Xin cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 142 quy định về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

>&gt Xem thêm: 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

đ) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

e) Phạm tội 02 lần trở lên; g) Đối với 02 người trở lên; h) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

>&gt Xem thêm: 

c) Phạm tội đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

e) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

Theo như thông tin bạn cung cấp, người có hành vi giao cấu, quan hệ với bé nhà bạn đã phạm tội theo quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 142 và có thể chịu mức phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Bạn hoàn toàn có quyền tố cáo hành vi này lên cơ quan Công an hoặc các cơ quan, tổ chức có thẩm quyền và kiện về tội hiếp dâm trẻ em, bạn cần có nhân chứng hoặc tài liệu, chứng cứ và gửi đơn tố cáo lên cơ quan Công an để tiến hành điều tra hành vi phạm tội.

 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận  số:   để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>&gt Xem thêm: 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự –

>&gt Xem thêm: 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.