Quyết toán thuế theo quy định pháp luật ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Kính gửi Công Ty xin giấy phép, Doanh nghiệp của tôi là công ty trách nhiệm hữu hạn, vốn điều lệ 200 triệu, ngành quảng cáo, bắt đầu hoạt động từ ngày 6/2/2015. Tôi có 2 vấn đề mong được giải đáp: 1. Nay tôi muốn gửi công văn lên cơ quan thuế xin được quyết toán từ lúc mới hoạt động đến hết quý 1 năm 2016 vì sắp tới phải cổ phần hóa lại công ty mong Công ty hướng dẫn tôi cách nhanh nhất để được quyết toán.

Đối tác của tôi xuất hóa đơn đầu vào cho tôi tháng 6/2015, đến tháng 9/2015 thì đối tác thông báo đóng công ty, tình trạng khi tra cứu: đã ngừng hoạt động nhưng chưa hoàn tất thủ tục đóng mã số thuế. Trong trường hợp hóa đơn này chưa được bên đối tác kê khai thuế thì tôi có bị trách nhiệm gì không? và có những cách nào để tôi không phải chịu trách nhiệm với hóa đơn này?

Chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từcủa Công ty Xin giấy phép.

Quyết toán thuế TNDN?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung phân tích:

1/ Vấn đề 1:

Khai quyết toán thuế là việc xác định số thuế phải nộp của năm tính thuế hoặc thời gian từ đầu năm tính thuế đến khi chấm dứt hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc thời gian tính từ khi phát sinh đến khi chấm dứt hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật. Việc khai quyết toán được thực hiện theo quy định của pháp luật và cơ quan quản lý thuế cũng phải chấp hành theo đúng quy định pháp luật về thủ tục và thời gian. Để được quyết toán thuế một cách nhanh nhất thì buộc công ty anh/ chị phải thực hiện đúng và đủ các yêu cầu về khai quyết toán thuế và nộp về cơ quan quản lý thuế theo đúng quy định. 

2/ Vấn đề 2:

Doanh nghiệp chấm dứt hoạt động chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế thì phần thuế nợ còn lại do chủ sở hữu doanh nghiệp chịu trách nhiệm nộp Khoản 3 Điều 54 văn bản hợp nhất 17/VBHN – VPQH

“Điều 54. Hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế trong trường hợp giải thể, phá sản, chấm dứt hoạt động

3. Doanh nghiệp chấm dứt hoạt động chưa hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế thì phần thuế nợ còn lại do chủ sở hữu doanh nghiệp chịu trách nhiệm nộp.”

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email:  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                  

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế. 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.