Mở quán sửa chữa xe có phải nộp thuế và đăng ký kinh doanh không ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Chào luật sư! Xin cho phép tôi được hỏi, tôi năm nay 47 tuổi, do công ty giảm biên chế, tôi không có việc làm. Tôi dự định mở 1 điểm sửa chửa nhỏ (như vá xe, hàn gió đá, sửa bình xịt ) nhưng do nhà tôi ở vùng quê xa như vậy thu nhập chắc không được bao nhiêu, như vậy tôi có cần phải đăng ký tên doanh nghiệp không? và có phải đóng thuế không? (theo các anh đi trước thì thu nhập tháng khoảng 1 triệu, có lúc thì được vài chục ngàn là dữ lắm rồi. Trân trọng cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục của Công ty Xin giấy phép

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

–  và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

– Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

 hợp nhất Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành

2. Luật sư tư vấn:

Theo hướng dẫn tại khoản 1 điều 3 nghị định 39/2007/ND-CP có hướng dẫn trường hợp không yêu cầu đăng ký kinh doanh như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:
đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định.”
 Vậy theo hướng dẫn tại nghị định 39/2007/NĐ-CP đối với hoạt động kinh doanh sửa chữa xe thuộc đối tượng không phải đăng ký kinh doanh, tuy nhiên nếu mức doanh thu của anh đạt ngưỡng phải nộp thuế thì anh vẫn phải thực hiện các nghĩa vụ thuế đối với nhà nước.

Vậy theo như thông tin bạn cung cấp là 1 tháng mức thu nhập khoảng 1 triệu đồng vậy đối với mức thu nhập này của anh nêu tính ra doanh thu thu về cả vốn lẫn lời nếu chưa tới mức doanh thu 100.000.000 đồng/năm thì bạn không phải nộp thuế TNCN và thuế GTGT.

Tuy nhiên đối với thuế môn bài thì ai đứng ra kinh doanh cũng đều phải nộp theo quy định như sau:

 

   Bậc thuế

           Thu nhập 1 tháng

  Mức thuế cả năm

         1

Trên 1.500.000

          1.000.000

         2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

             750.000

         3

Trên   750.000  đến 1.000.000

             500.000

         4

Trên   500.000   đến   750.000

             300.000

         5

Trên   300.000   đến   500.000

             100.000 

         6

Bằng hoặc thấp hơn    300.000

               50.000

 

Tham khảo bài viết liên quan:

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.