Mở quán cắt tóc có phải nộp thuế môn bài hay không?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Thưa luật sư,
Luật sư cho Tôi hỏi sự việc như sau: Tôi có 1 quán cắt tóc trước đấy mình vẫn đóng thuế muôn bài bình thường. Nhưng có 1 hôm mình ngồi với 1 cán bộ làm việc trong Nhà nước và mình có hỏi là quán của mình có phải đóng thuế không?

Thì người đấy bảo là ko phải đóng thếu vì tất cả những phục vụ cho công tác xã hội thì không phải đóng thuế trong đó có nghành cắt tóc và mình cũng đi hỏi những quán cắt tóc thì họ trả lời là ko phải đóng và từ trước đến giờ họ cũng ko đóng. Vậy bạn có thể tư vấn cho mình đc ko và nếu có đóng là đóng như thế nào ( quán mình thu nhập rất thất thường vì hay đóng cửa tháng tết thu nhập cũng chỉ đc 5-6 triệu.

Người gửi:  Vũ Văn Chức
>>

Mở quán cắt tóc có phải nộp thuế ?

– Ảnh minh họa

 

Trả lời:

về hoạt động thương mại một cách thường xuyên mà không phải đăng ký kinh doanh, Điều 3 khoản 1 quy định:

1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn kinh doanh dịch vụ cắt tóc không thuộc diện phải đăng ký kinh doanh và không thuộc diện phải .

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

Bộ phận thuế – Minh Khuê 

————————————

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. ;

2.;

3.;

4. ;

5. .

6. ;

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.