Kinh doanh dịch vụ internet cần đóng các loại thuế nào ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Thưa Luật sư, em xin được hỏi như sau: em kinh doanh dịch vụ internet, có tổng thu nhập nhập hàng tháng khoảng 36.000.000 VNĐ, tiền thuê mặt bằng 7.000.000 VNĐ/ tháng, tiền điện 7.200.000 VNĐ/ tháng, tiền nước 250.000 VNĐ/ tháng, tiền lương nhân công có 3 người 3.500.000/ người/ tháng, tiền mạng internet 1.200.000 VNĐ/ tháng. Chi phí khấu hao sửa chữa máy hàng tháng 3.000.000 VNĐ/ tháng.

Với chi phí như vậy thì em phải đóng thuế hàng tháng là bao nhiêu. Hiện tại mức thuế tôi phải đóng là 1.100.000 VNĐ/ tháng.

Tính thuế khoán cho hộ kinh doanh như thế nào ?

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

>&gt Xem thêm: 

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin nhân được từ email thì trường hợp kinh doanh của bạn thuộc trường hợp hộ kinh doanh cá thể và đối với hình thức kinh doanh này thì bạn sẽ áp dụng hình thức thuế khoán của hộ kinh doanh. Đối với trường hợp này thuế khoán sẽ được thu trực tiếp dựa trên doanh thu khoán do cơ quan thuế quản lý trực tiếp áp dụng mức doanh thu khoán cho hộ kinh doanh của bạn vì thế sẽ không xét tới các khoản chi phí của hộ kinh doanh.

Thuế đối với hộ kinh doanh cá thể theo quy định tại thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

 Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

1. Nguyên tắc áp dụng

a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

Vậy đặt ra 2 trường hợp nếu mức doanh thu nhỏ hơn 100 triệu đồng/năm thì sẽ chỉ nộp thuế môn bài, Nếu doanh thu lớn hơn 100 triệu đồng/năm thì sẽ phải nộp 3 loại thuế Môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN.

Với thuế môn bài sẽ nộp theo hướng dẫn tại văn bản hợp nhất số 33/VBHN-BTC như sau:

Bậc

>&gt Xem thêm: 

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

>&gt Xem thêm: 

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.00

>&gt Xem thêm: 

Với cách tính thuế: 

b.1) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu gồm tỷ lệ thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với từng lĩnh vực ngành nghề như sau:

– Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

– Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 5%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 2%.

– Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 3%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1,5%.

– Hoạt động kinh doanh khác: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 2%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 1%.

Số thuế GTGT phải nộp

=

Doanh thu tính thuế GTGT

x

>&gt Xem thêm: 

Tỷ lệ thuế GTGT

Số thuế TNCN phải nộp

=

Doanh thu tính thuế TNCN

x

Tỷ lệ thuế TNCN

Tham khảo bài viết liên quan:

>&gt Xem thêm: 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email:  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Thuế

 

>&gt Xem thêm: 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.