Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công chứng, chứng thực có hiệu lực hay không ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Chào Luật sư. Tôi đã sinh sống từ nhỏ với ông bà tại xã Y, huyện X. Tháng 7/2017 tôi và ông bà nội của tôi đã ra UBND xã X, huyện Y làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất sang cho tôi. Ông bà và tôi đã ký vào hợp đồng, tôi đã nhờ bên địa chính xã hòan thiện nốt hồ sơ để làm thủ tục sang tên cho tôi. Tuy nhiên, đến hiện tại đã hơn 1 năm mà chưa thấy sổ về nên tôi đã liên hệ lại địa chính và đựoc trả lại cả bộ hồ sơ.

Tôi đưa hồ sơ này lên phòng TNMT làm thủ tục sang tên thì mới phát hiện rằng hợp đồng này chưa được chứng thực. Phòng TNMT yêu cầu tôi mang về làm lại hợp đồng nhưng bà tôi đã mất hồi đầu năm. Hiện giờ tôi rất hoang mang, phải làm gì để có thể làm thủ tục sang tên trên sổ đỏ cho tôi. Cảm ơn!

1. Cơ sở pháp lý.

2. Luật sư trả lời.

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Khỏan 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 có quy định:

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Theo quy định trên ta thấy rằng, hợp đồng chuyển nhượng quyền nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải tuân thủ về mặt hình thức đó là có công chứng hoặc chứng thực. Nếu hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công chứng hoặc chứng thực thì có thể bị vô hiệu do không tuân thủ về hình thức theo quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự 2015. Tuy nhiên, có một trường hợp đặc biệt khi hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất không có công chứng, chứng thực vẫn được công nhận hiệu lực. Đó là khi một bên ( bên chuyển nhượng hoặc bên nhận chuyển nhượng)  hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch dân sự đã được xác lập.

Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

Để được công nhận giao dịch dân sự là có hiệu lực, bạn phải làm đơn yêu cầu đến Tòa án nhân dân huyện X để được giải quyết. Khi Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn có thể hòan tất thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ , gọi số: 0899456055 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự- 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.