Hỏi về các mức nộp thuế môn bài ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Xin chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau:

Đối với hộ kinh doanh cá thể, với doanh thu dưới 100 triệu/năm, chủ nhà có phải đóng thuế môn bài không? Xin cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục   .

Hỏi về các mức nộp thuế môn bài ?

Nội dung trả lời

 

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

 

>&gt Xem thêm: 

Cơ sở pháp lý

–  về việc điều chỉnh mức thuế môn bài,

–  Hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP.

Nội dung trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 75/2002 thì Hộ cá thể kinh doanh nộp thuế môn bài theo 6 mức: 1.000.000 đồng, 750.000 đồng,500.000 đồng, 300.000 đồng, 100.000 đồng, 50.000 đồng.

Cụ thể, theo Thông tư 96/2002/TT-BTC Biểu thuế Môn bài áp dụng đối với hộ kinh doanh cá thể như sau:

Đơn vị: đồng

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

>&gt Xem thêm: 

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

>&gt Xem thêm: 

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

 

Như vậy, doanh thu dưới 100 triệu/năm vẫn phải đóng thuế tuỳ theo các mức tại biểu mẫu trên!

>&gt Xem thêm: 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật thuế.

>&gt Xem thêm: 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.