Hộ kinh doanh có thể được miễn thuế nếu có doanh thu thấp ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Hộ kinh doanh có doanh thu không ổn định thì phải chịu thuế như thế nào ? Cách tính thuế đối với hộ kinh doanh cá thể ? Hồ sơ và thủ tục kê khai thuế áp dụng với hình thức kinh doanh cá thể hiện nay ? và các vấn đề liên quan sẽ được xin giấy phép tư vấn và giải đáp cụ thể:

Mục lục bài viết

    Trả lời:

    Chào bạn , luật Minh Khuê xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến xin giấy phép , câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và trả lời như sau :

    1. Cơ sở pháp lý:

    2. :

    Gia đình bạn đang đóng thuế theo phương pháp khoán tức bạn sẽ phải đóng 3 loại đó là lệ phí môn bài , thuế Giá trị gia tăng và  , do bạn chưa cung cấp rõ mức doanh thu  hằng năm của gia đình mình nên chúng tôi xin đưa ra hai trường hợp :

    Trường hợp 1 : mức doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống , bạn sẽ được miễn thuế .

    Theo điểm b khoản 1  điều 2 của thông tư 92/2015/TT-BTC  nêu trên :

    b) Đối với cá nhân nộp thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp , không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

    Theo khoản 1 điều 3 nghị định 139/2016/NĐCP bạn thuộc đối tượng được miễn lệ phí môn bài :

    “Điều 3. Miễn lệ phí môn bài

    Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.”

    Trường hợp 2 : doanh thu hằng năm của bạn vượt ngưỡng 100 triệu đồng /năm bạn sẽ thuộc trường hợp phải đóng thuế .

    Về tỷ lệ thuế, bạn căn cứ vào ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh của mình để xác định tỷ lệ thuế theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

    “b.1) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu gồm tỷ lệ thuế giá trị gia tăng và tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân áp dụng đối với từng lĩnh vực ngành nghề như sau:

    – Phân phối, cung cấp hàng hóa: tỷ lệ thuế giá trị gia tăng là 1%; tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân là 0,5%.

    Về lệ phí môn bài , tùy theo mức doanh thu mà bạn sẽ phải đóng lệ phí môn bài theo năm như sau: 

    “Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài

    2. Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

    a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

    b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

    c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.”

    Vậy nếu gia đình bạn có mức doanh thu thấp hơn so với mức cũ hoặc thuộc trường hợp không phảo đóng thuế nêu trên thì bạn có thể làm gửi lên cơ quan thuế trực tiếp quản lý bạn để được xem xét, giải quyết.

    Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:    hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

    Rất mong nhận được sự hợp tác!         

    Trân trọng./.

    Bộ phậnTư vấn pháp luật thuế  – Minh Khuê 

    Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.

    0/5 (0 Reviews)

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *