Doanh nghiệp kê khai thuế theo tháng hay theo quý khi đạt doanh thu 60 tỷ ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Kính thưa luật sư, tôi muốn hỏi như sau:công ty tôi áp dụng kê khai thuế theo quý từ quý 4 năm 2014. Các năm 2014, 2015, 2016, công ty tôi đều đạt doanh thu dưới 50 tỷ nên vẫn kê khai thuế theo quý. Nhưng đến năm 2017 công ty tôi đạt doanh thu 60 tỷ đồng. Vậy sang tháng 1. 2018 chúng tôi phải kê khai thuế theo tháng hay theo quý ? Cảm ơn luật sư. Người gửi : Nguyễn Thị Vân Anh

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và đưa ra hướng trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

2. Nội dung tư vấn:

Theo Điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định về đối tượng khai thuế giá trị gia tăng theo quý như sau:

“b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý

– Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016.

Như vậy, công ty bạn đã thực hiện ổn định kê khai thuế theo tháng vì doanh thu của công ty bạn năm trước liền kề để xác định doanh thu cơ sở để tính cho năm sau trên 50 tỷ đồng.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ , gọi số:  để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp –

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.