Có phải đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh để xuất hóa đơn ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Luật sư cho em hỏi: Công ty em hoạt động 12 về lĩnh vực kinh doanh gạch ốp, lát ( xuất hóa đơn gạch). Đầu năm 2015 bên em có mua 4 chiếc ô tô tải để kinh doanh vận tải (trên giấy đăng kí kinh doanh có mục kinh doanh vận chuyển) . Vậy giờ em muốn xuất hóa đơn vận chuyển thì có cần thêm thủ tục gì không ạ. Em cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  của Công ty Xin giấy phép.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– 

– 

– Công văn 1378/TCT-KK ngày 14/04/2015 về kê khai, nộp thuế GTGT.

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin mà bạn cung cấp doanh nghiệp bạn có mua 4 xe ô tô tải để kinh doanh vận tải tuy nhiên không nói rõ là vận tải gì. Doanh nghiệp của bạn trên đăng ký kinh doanh có mục kinh doanh vận chuyển tuy nhiên tại Quyết định 337/QĐ-BKH không có mã ngành kinh doanh vận chuyển, Vậy để kinh doanh vận tải bạn cần phải đăng ký ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp thuộc 1 trong các nhóm 4232 trở đi để xác định là doanh nghiệp kinh doanh vận tải.

Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định: “Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo.”

Theo hướng dẫn tại công văn 1378/TCT-KK ngày 14/04/2015 của Tổng Cục thuế gửi cho Cục thuế Tây Ninh

Trường hợp Công ty TNHH Vinkems kinh doanh ngành, nghề không thuộc ngành, nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì đề nghị Cục Thuế tỉnh Tây Ninh kiểm tra, xác định nếu trường hợp ngành, nghề kinh doanh của Công ty không phải là ngành nghề kinh doanh có điều kiện hoặc ngành, nghề bị cấm kinh doanh thì thống nhất với đề xuất tại công văn số 297/CT-TTr ngày 26/01/2015 của Cục Thuế tỉnh Tây Ninh, cụ thể: chấp nhận việc kê khai thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động kinh doanh ngành, nghề không thuộc ngành, nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của Công ty TNHH Vinkems. Cục Thuế tỉnh Tây Ninh hướng dẫn Công ty bổ sung ngành, nghề theo quy định.”

Vậy trong trường hợp này để đảm bảo trên hết mức độ rủi ro cho doanh nghiệp thì doanh nghiệp bạn trước khi kinh doanh vận tải nên đăng ký bổ sung ngành nghề của mình nếu như ngành nghề kinh doanh trên giấy phép không phù hợp với ngành nghề công ty bạn dự kiến phát sinh thêm.

Tham khảo bài viết liên quan:

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email:  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.