Cho thuê tầng thượng có phải nộp thuế không ?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Kính chào xin giấy phép, Tôi có cho nhà mạng VNPT thuê mái tầng thượng làm cột thu phát sóng với giá là 4 triệu vnd/ tháng nhưng phải đóng thuế là 10% gia đình chỉ còn được nhận 3,6 triệu/ tháng như vậy có đúng không? Mà thuế đó là thuế gì? Xin được hỏi luật sư

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  của Công ty Xin giấy phép.

Cho thuê tầng thượng có phải nộp thuế không ?

 

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Xin giấy phép. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

>&gt Xem thêm: 

 

2. Luật sư tư vấn:

Bạn cho thuê mái tầng thượng tức là bạn có hoạt động cho thuê tài sản. Đối với hoạt động này bạn sẽ phải nộp thuế môn bài 1 triệu /năm; Còn thuế GTGT và thuế TNCN từ hoạt động cho thuê tài sản của bạn chỉ phải đóng khi doanh thu từ hoạt động cho thuê tài sản của bạn trên 100 triệu đồng/năm theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC:

“2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”

Trường hợp này cơ quan thuế không thể khấu trừ 10% tiền thuế GTGT và thuế TNCN từ hoạt động cho thuê tài sản của bạn được vì doanh thu của bạn chưa đạt ngưỡng chịu thuế. Công ty VNPT cũng không thể khấu trừ 10% thuế TNCN của bạn được vì đây không phải tiền lương, tiền công. Cụ thể, Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC như sau:

“b) Đối với cá nhân cho thuê tài sản thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng cho thuê tài sản.

Ví dụ 5: Bà C ký hợp đồng cho thuê nhà trong 02 năm – tính theo 12 tháng liên tục – với thời gian cho thuê là từ tháng 10 năm 2015 đến hết tháng 9 năm 2017, tiền thuê là 10 triệu đồng/tháng. Như vậy, doanh thu từ hoạt động cho thuê nhà của Bà C xác định như sau:

Năm 2015, Bà C cho thuê nhà 03 tháng (từ tháng 10 đến hết tháng 12) với doanh thu cho thuê là: 03 tháng x 10 triệu đồng = 30 triệu đồng (

Năm 2016, Bà C cho thuê nhà 12 tháng (từ tháng 01 đến hết tháng 12), với doanh thu cho thuê là: 12 tháng x 10 triệu đồng = 120 triệu đồng (> 100 triệu đồng). Như vậy, năm 2016 Bà C phải nộp thuế giá trị gia tăng, phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê nhà.

Năm 2017, Bà C cho thuê nhà 09 tháng (từ tháng 01 đến hết tháng 9), với doanh thu từ hoạt động cho thuê là: 09 tháng x 10 triệu đồng = 90 triệu đồng (

>&gt Xem thêm: 

Tham khảo bài viết liên quan:

 

 

 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email:  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế

>&gt Xem thêm: 

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.