Buôn bán tàng trữ ma túy ngồi tù bao lâu?

Xin chào bạn đến với chuyên trang tư vấn dịch vụ pháp luật. Sau đây là một số nội dung chỉ mang tính chất tham khảo. các bạn có thể đọc để hiểu thêm nhé.

Em là người QN. Vừa qua anh trai của em có bị bắt giữ vì liên can đến tội buôn bán và tàng trữ ma túy. Cho đến nay đã gần 3 tháng nhưng vẫn chưa có án. Đây là lần đầu tiên anh trai em đi con đường này, anh em chưa bao giờ vi phạm điều gì. Trước đây anh em có thời gian nhập ngũ. Bên nội em là gia đình có công với cách mạng.

Không thể gặp anh trai sau khi tạm giam để điều tra nhưng sau khi đọc tin tức trên báo thì biết được anh trai em bị bắt khi đang nhận hàng từ một người hải phòng chuyên về việc buôn và phân phối ma túy về cho các “chân rết” ở ĐN. Số lượng 450 viên MTTH và 300gam MTTH.

Trong trường hợp này thì anh trai của em sẽ phải ngồi bao nhiêu năm tù ạ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụccông ty Luật Xingiayphep.

>> quy định về tội phạm ma túy, gọi:

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi liên quan đến pháp luật hình sự vào chuyên mục của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết theo quy định của pháp luật hình sự hiện hành như sau:

Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Điều 253 Bộ luật hình sự 2015: Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy như sau:

Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy

1.257 Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 06 năm:

a) Đã bị xử phạt về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được mà còn vi phạm;

b) Tiền chất ở thể rắn có khối lượng từ 50 gam đến dưới 200 gam;

c) Tiền chất ở thể lỏng có thể tích từ 75 mililít đến dưới 300 mililít.

2.258 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 năm đến 13 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa Cơ quan, tổ chức;

đ) Tiền chất ở thể rắn có khối lượng từ 200 gam đến dưới 500 gam;

e) Tiền chất ở thể lỏng có thể tích từ 300 mililít đến dưới 750 mililít;

g) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội;

h) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3.259 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 13 năm đến 20 năm:

a) Tiền chất ở thể rắn có khối lượng từ 500 gam đến dưới 1.200 gam;

b) Tiền chất ở thể lỏng có thể tích từ 750 mililít đến dưới 1.800 mililít.

4.260 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Tiền chất ở thể rắn có khối lượng 1.200 gam trở lên;

b) Tiền chất ở thể lỏng có thể tích 1.800 mililít trlên.

5.261 Trường hợp phạm tội có cả tiền chất ở thể rắn và tiền chất ở thể lỏng thì được quy đổi để làm căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự, với tỷ lệ 01 gam tiền chất ở thể rắn tương đương với 1,5 mililít tiền chất ở thể lỏng. Sau khi quy đi, số lượng tiền chất thuộc khoản nào, thì người thực hiện hành vi phạm tội bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản đó.

6. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Thì tùy vào việc em trai bạn có sử dụng trẻ em buôn bán ma túy cùng hay không, tùy loại ma túy,… các yếu tố khác mà em bạn có thể bị phạt tù từ 2 năm cho đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình. Còn nếu anh trai bạn không vi phậm một trong các trường hợp trên thì không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với tội này

. Mặt khác nếu anh bạn thuộc Tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự thì được quy định như sau:

Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần, một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự. còn nếu anh bạn có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự mà khi vi phạm thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận hoặc gửi qua email: để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Xin giấy phép.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận hình sự – Minh Khuê

Nếu bạn cần thêm thông tin xin đặt câu hỏi vào ô hỏi đáp bên dưới để chúng tôi có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn. Xin chân thành cảm ơn.

0/5 (0 Reviews)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *